นพเก้า พูนพัฒน์ นำทีมเรือใบไทย THA 72 คว้าชัยวันที่ 2 ประเภทไออาซี เรซซิ่ง ในท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018

0
135

กัปตันเรือนักแล่นใบสาวไทยอดีตแชมป์โลกเรือใบอ็อฟติมิสต์ “นพเก้า พูนพัฒน์” นำทีมเรือใบไทย THA 72 คว้าชัยการแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018  วันที่ 2 ประเภทไออาซี เรซซิ่ง 1 ด้านเรือใบดิงกี้ นักแล่นใบทีมชาติไทย กีรติ บัวลง, นาวี ธรรมสุนทร, ณัฐ บุตรมารศรี และพันวา บุนนาค เปิดฉากโชว์ฟอร์มนำในวันแรก

การแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018 วันที่ 2 โดยวันนี้เป็นเรือทุกประเภททำการแข่งขัน โดยมีทั้งหมด 13 ประเภทดังนี้ ไออาซี เรซซิ่ง 1, ไออาซี เรซซิ่ง 2, ครูซซิ่ง, เรือปลาทู (ชิงถ้วยรางวัลพระราชทาน ปลาทู โคโรเนชั่น), โอเชี่ยน มัลติฮัลล์, เรือใบเดี่ยว, เรือใบคู่, เรือใบบังคับวิทยุ, อ็อฟติมิสต์ (ชิงถ้วยรางวัล อ็อฟติมิสต์ชิงแชมป์ประเทศไทย) และการแข่งขันไคท์บอร์ด

สำหรับวันนี้เป็นการแข่งขันของเรือใบดิงกี้วันแรก โดยในปีนี้มีนักแล่นใบจากหลายประเทศเข้าร่วมชิงชัย ไม่ว่าจะเป็นจีน คาซัคสถาน ญี่ปุ่น รัสเซีย มาเลเซีย อเมริกา เยอรมัน โดยตัวแทนทีมชาติไทยเข้าร่วมชิงชัยในสนาม ด้านเรือใบ ประเภทอ็อฟติมิสต์มีเรือเข้าร่วมการแข่งขันกว่า 120 ลำ

ส่วนเรือใบใหญ่เป็นการแข่งขันวันที่ 2 ประเภทไออาซี เรซซิ่ง 1, ไออาซี เรซซิ่ง 2, ครูซซิ่ง, และโอเชี่ยน มัลติฮัลล์ แข่ง 1 รอบในระยะไกล (สำหรับเรือใบปลาทูแข่ง 2 รอบ) ผู้เข้าแข่งขันเจอความท้าทายในเรื่องของสภาพอากาศอีกครั้ง ในช่วงเช้ามีกระแสลมเบา ในช่วงกลางวันมีฝนเล็กน้อย หลังจากนั้นกระแสลมอยู่ที่ประมาณ 18 น็อต แต่แล้วสภาพลมเบาอีกครั้งในช่วงท้ายการแข่งขัน จึงทำให้ใช้เวลาการแข่งขันนานกว่าปกติ

การแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2018 จัดขึ้นเป็นปีที่ 14 ระหว่างวันที่ 27 เมษายน – 1 พฤษภาคม 2561 ณ โอเชี่ยน มารีน่า ยอช์ท คลับ จ. ชลบุรี ซึ่งในปีนี้มีนักแข่งเรือใบกว่า 700 คน เรือใบมากกว่า 200 ลำจาก 25 ประเทศทั่วโลก

ผลการแข่งขันวันที่ 2

ไออาซี 1

  1. THA72 นางสาวนพเก้า พูนพัฒน์                   ไทย                         2:01:57ชม.
  2. Ark323 นายลี หง ฉวน                                จีน                          2:05:16ชม.

ไออาซี 2

  1. โลโค่นายเดวิด ดิมม็อค                                อเมริกา                2:15:44ชม.
  2. เอลโคโยตี้นายแกรี่ บัคลี่ย์                            ออสเตรเลีย           2:18:13ชม.
  3. ฟูจินนายแบรี่ วอร์                                       ออสเตรเลีย           2:26:03ชม.

ครูซซิ่ง 

  1. เซลเควส ไฮ จิงส์นายทิม แมคมาฮอน                อเมริกา                  2:45:32ชม.
  2. ดรีมนายจอร์จ ฟูซ                                      อเมริกา                  2:52:53ชม.
  3. ละเวง          นายพจน์ สุยะสินธุ์                     ไทย                      3:05:54ชม.

ปลาทู (ชิงถ้วยพระราชทานปลาทู โคโรเนชั่นคัพ) มีการแข่งขัน 2 รอบ

รอบที่ 1

  1. ทีมวิวพ้อยท์นายรอฟ ฮิมเคิร์ฟ                      มาเลเซีย                 50:45 นาที
  2. ไพน์ แปซิฟิคนายอิทธินัย ยิ่งศิริ                    ไทย                      51:01 นาที
  3. พิมนายทศพล มหาวิเชียร                          ไทย                       51:50 นาที

รอบที่ 2

  1. อีซี่ไทเกอร์นายคริสเวย์                               ออสเตรเลีย           31:44 นาที
  2. ดูลัลลี่นายโอลิน ไซม่อน                             ไทย                    31:46 นาที
  3. ละเวงนายโจเอล เทย์                                 สิงคโปร์               31:56 นาที

โอเชี่ยนมัลติฮัลล์ 

  1. อีเด็นโก้นายดาเมซี่ โดมินิค                               ฝรั่งเศส                   1:53:42 ชม.
  2. โซนิคนายกีรติ อัสสกุล                                   ไทย                         2:07:54 ชม.

เรือใบเดี่ยว โดยแบ่งออกเป็น กลุ่ม A และ กลุ่ม B

กลุ่ม A

  1. นายกีรติ บัวลง
  2. นายจารุพงษ์ มีอยู่สามเสน
  3. นายชูสิทธิ์ พันจะมาลา

กลุ่ม B

  1. นางสาวศรันรง พูนพัฒน์
  2. นางสาวโซเฟีย มอนต์โกเมอรี่
  3. นางสาวชนกชนม์ วังสุข

เรือใบคู่

  1. นายนาวี ธรรมสุนทร และณัฐ บุตรมารศรี
  2. ดีแลน วิทคราฟท์ และไซมอน ฮิสคอกซ์
  3. สุธน แย้มพินิจ และกิตติภูมิ คำจร

เรือใบอ็อฟติมิสต์ (แบ่งออกเป็นกลุ่ม Gold และ Silver) วันนี้ทำการแข่งขัน 2 รอบ

กลุ่ม A

  1. ดช.พันวา บุนนาค
  2. ดช.ดันแคน เกรกเกอร์
  3. ดช.เจตวีย์ ยงยืนนาน

กลุ่ม B

  1. ดช.ไกรเพ็ชร สุวรรณาราย
  2. ดช.ยศ ศรีมานจันทร์ดา
  3. ดช.อดิเทพ มัตตภา

ผลการแข่งขันประเภทเรือบังคับวิทยุ (ทำการแข่งขัน 2 วันคือ วันที่ 28-29 เมษายน)

  1. นายมิเกล โพพิลัท
  2. หม่อมหลวงปาณสาร หัสดินทร
  3. นายเกริกกุล ญามโนช

ผลการแข่งขันไคท์บอร์ดรายการ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า ไคท์บอร์ดดิ้ง ไทยแลนด์ แชมเปี้ยน ชิพ (ทำการแข่งขัน 2 วันคือ วันที่ 28-29 เมษายน) แบ่งออกเป็น 4 ประเภท

Men Formula Kite (โอเพ่น)

  1. นายราชันย์ ทักถิ่น
  2. นายธานนท์ พระแก้ว
  3. นายธีรวัฒน์ สุดพุ่มแก้ว

Men TT:R Salalom

  1. นายนราพิชิต พุดลา
  2. นายศรันย์ รูปโฉม
  3. นายซีลเวียน เซเนฟ

Men Thai B TT:R Salalom (สมัครเล่น/ สำหรับคนไทย)

  1. นายพิชิต ฟูลสงวน
  2. นายศิริ ภาคศิริ
  3. นายชัยรัตน์ ดวงดีมาก

Woman TT:R Salalom

  1. นางสาวณิชานันท์ รอดทอง
  2. นายพลอยปภัส โคศิลา
  3. นางสาวศิริพร บุษราคมวิสิษฐ์